ผู้เขียน หัวข้อ: เฝ้าสังเกตการณ์จัดซื้อครุภัณฑ์ในส่วนงบ P.P.ITEMIZE สสจ.อุบลฯง  (อ่าน 6455 ครั้ง)

alisa

• Jr. Member
  • **
อ้างถึง
เราแก้ระเบียบให้เอื้อประโยชน์กับองค์กรของเรา  กับการเทียววิ่งเปลี่ยนทัศนคติคนให้คิดอย่างเราตัวไหนจะง่ายกว่า 
  นั่นหนะสิ อะไรมันง่ายกว่า แต่ที่ทราบ ระเบียบไม่ได้แก้ง่ายๆ  โดยเฉพาะระเบียบทางการเงิน ยากมากกกกกกก ระเบียบว่าด้วยอำนาจในการจัดซื้อจัดจ้าง ให้ หน.สอ. ในวงเงิน.สสอ.ในวงเงิน....... ก็ไม่ทราบว่าเท่าไหร่ แต่เป็นไปตามลำดับชั้นของความรับผิดชอบนะคะ  ใครอยู่ในตำแหน่งสูง (สสอ) ก็มีสิทธิ/อำนาจในการจัดซื้อจัดจ้างที่วงเงินสูงกว่า   และการเปลี่ยนแปลงก็ไม่ใช่เรา  แต่เป็นผู้บริหารที่เหนือกว่าเรา (นพ.สสจ.  ผู้ว่า ไปจนถึงปลัดกระทรวง รมต. ว่าไปโน้น)
  แต่การเปลี่ยนแปลงเริ่มที่ตัวบุคคล ไม่ต้องไปขอให้ใครเปลี่ยนเลย เราเปลี่ยนตัวเรา เปลี่ยนให้เป็นคนดี เปลี่ยนให้อยู่กับร่องกับรอย หรือจะเปลี่ยนให้นำแนวคนที่เคยทำแล้วเราว่าเขาไม่ดี พอมีโอกาส เอามั่ง (เก็บกดมานาน)  ก็อยู่ที่ตัวเรา   
  เรื่องที่ถาม ตอบยากนะ  เราคิดว่า ทำตนเองให้ดีที่สุดก็แล้วกัน  และคาดหวังว่า เราจะพาคนที่อยู่ใกล้ๆ เรา ทำดี ไปกับเรา ด้วย  (สาธุ) :-*

สะพานหิน

• Newbie
  • *
ไม่ตอบ ไม่พูดต่อแล้วกันครับ เพราะเชื่อว่ากาลเวลาจะทำให้ทุกอย่างกระจ่างขึ้น เชื่อในกฎแห่งกรรม และเชื่อในการลงทัณฑ์แก่ผู้กระทำผิด และขออยู่กะร่องกะรอยแล้วกันครับ เพราะหลักการที่ดี ต้องชัดเจน มั่นคง และตรงไปตรงมาเสมอ ผมก็หนึ่งคนที่เชื่อว่าเป็นอย่างนั้นเสมอมา

หรรษา

• Global Moderator
  • Jr. Member
  • ศรัทธา ทุ่มเท เทคนิค
การจัดซื้อครุภัณฑ์คอมพิวเตอร์ให้หน่วยงานสถานีอนามัย ศูนย์ IT ไม่ได้ดำเนินการจัดซื้อให้นานมากแล้วนะคะ ล่าสุดที่จัดซื้อให้อำเภอคือเครื่อง Server สำหรับ สนง.สสอ.เพื่อให้เป็นคลังข้อมูลอำเภอ ซึ่งสามารถตรวจสอบราคากับคุณลักษณะได้ และใช้งบประมาณของจังหวัด ด้านการพัฒนาระบบข้อมูล
ศูนย์ IT เราขอยืนยันว่าเราก็เป็นคนหนึ่งที่มีความทุ่มเท ตั้งใจรักษาผลประโยชน์ให้กับราชการอย่างเต็มที่ ดังนั้น หากท่านใดสงสัย กรุณาสอบถามโดยตรงได้ที่หรรษา 08-9845-2255 นะคะ

สะพานหิน

• Newbie
  • *
คนที่ทำดีอยู่แล้วก็อย่าร้อนตัวเลยครับพี่หรรษา  ที่เรากำลังโพสต์ข้อความกันอยู่นี้ คือเรื่องของคนที่สถานีอนามัยพยายามต่อสู้ให้ได้รับการจัดสรรงบประมาณตรงลงหม้อของสถานีอนามัยเองน่ะครับ เพราะไม่เฉพาะอุปกรณ์ IT  ถนนคอนกรีตเสริมเหล็ก รั้ว ต่อเติมอาคารชั้นล่าง คนสถานีอนามัยอย่างผมเสนอตัวขอรับผิดชอบแทนท่าน ๆ ที่เคยทำมาก็เท่านั้นน่ะครับ เพราะถึงแม่ศูนย์  IT  สสจ.ไม่ได้จัดซื้อเอง ก็ไม่ได้หมายความว่าคนใน สถานีอนามัยจัดซื้อเองใช่หรือไม่